Cảm nhận về Nokia Lumia 930 cho người mới bắt đầu làm quen như tôi.

Thảo luận trong 'Góc Review' bắt đầu bởi BinhDa, 28 Tháng bảy 2014.

1. BinhDa Super Moderator

Sau một thời gian sử dụng chính thức chiếc Nokia Lumia 930 này với một hệ điều hành Windows Phone 8.1 mới nhất đi kèm một phần cứng khá cao, đứng từ phía người mới dùng smartphone Windows nói chung và Windows Phone 8.1 mới nhất nói riêng cảm thấy khá hài lòng. Bởi vì giờ đây các giao diện tính năng cùng nhiều tiện ích mới được bổ sung cập nhật thêm rất nhiều, khiến cho một người trung thành với HĐH Android như mình khá bất ngờ và hài lòng bởi giờ bản Windows Phone 8.1 này.
    Nokia Lumia 930.

Xin được nhắc lại về những điểm nổi bật của Android là khả năng hỗ trợ các tính năng tùy biến của Google cùng các đối tác công ty và thanh thông báo luôn cập nhật tin nhanh và ngắn gọn, tiếp theo là sự hỗ trợ mạnh mẽ cho các widgets và trình khởi chạy và cuối cùng là tập hợp các ứng dụng hữu ích từ Google. Do đó khi mình trải nghiệm chiếc Nokia Lumia 930 này mình phấn khởi bởi các yếu tố chính sau.

1. Vài nét rất riêng của Nokia Symbian.

Trước khi kết duyên với Android thì mình và nhóm Chung Sức hầu như ai cũng chỉ dùng Nokia Symbian mà thôi, bởi nền tảng này tuy đơn giản nhỏ gọn nhưng ở thời điểm ấy thì nó khá là tuyệt vời cũng như Symbian đã gắn liền với nhóm Chung Sức qua bao nhiêu dự án khác nhau.

Mình đã truy cập vào ứng dụng như Nokia Store và mình đã thử các ứng dụng trên máy rồi sau đó hệ thống lại nội dung những ứng dụng Nokia đã mở qua, thì mình cảm giác những ứng dụng ấy cũng như các phần tính năng ây đều ẩn chứa phần nào Symbian ngày ấy. Đơn cử và ấn tượng nhất là Here Maps mà mình thích nhất ở hệ điều hành Windows Phone này, vì Google Map mặc định của Google ở Việt Nam không thể so sánh được ở ứng dụng này.

2. Vài nét lại giống Android trên nền Windows Phone 8.1 mới nhất.

Do mình không sử dụng chính thức các sản phẩm trước đây của Windows Phone nên khi mình bắt đầu ngay với sản phẩm Nokia Lumia 930 này, thì sau thời gian sử dụng và có cập nhật vài lần thì mình cảm nhận sự được sự giống nhau càng ngày càng rõ hơn về tính năng. Đơn cử là thanh trạng thái thông báo vốn là thế mạnh của Android, thì nay đã hoàn thiện và hoạt động rất tốt trên Windows Phone 8.1 của Nokia Lumia 930 này.

Mặc dù các ứng dụng “sân nhà” của Microsoft/Nokia trên hoàn toàn khác các ứng dụng “sân nhà” của Google nhưng tất cả các ứng dụng ấy đều có tính năng tương tự như nhau, đó là cùng dùng chung 1 tài khoản duy nhất và hỗ trợ đồng bộ qua lại và bổ sung các dữ liệu cho nhau.

Tiếp đến là một bàn phím hỗ trợ tiếng Việt khá tốt hơn nhiều so với trước đây và theo đánh giá của mình thì cũng gần tương đương với bàn phím Samsung trên Android 4.3 trở lên. Bởi khả năng nhập liệu với nhiều cách thức khá nhau như ứng dụng nổi tiếng Swiftkey, cùng sự hỗ trợ rất tốt về đoán từ trên nhiều ngôn ngữ khác nhau nhằm mang lại sự tối ưu cho người dùng.

3. Cảm nhận riêng về Windows Phone 8.1

Nếu như chiếc smartphone Nokia Lumia 930 này hoặc cụ thể hơn là HĐH Windows Phone 8.1 này mà xuất hiện thời gian sớm cách đây chừng khoảng 2 năm thôi, thì giờ đây câu chuyện về thị phần Windows Phone đã khởi sắc hơn rất là nhiều chứ không ít ỏi như hiện nay. Bởi lẽ ngày ấy không riêng gì cá nhân mình mà rất nhiều người sau khi chia tay HĐH Symbian đã chuyển qua ở luôn với HĐH Android, bởi lẽ sự hỗ trợ ứng dụng và phần mềm cùng nhiều điều khác đến từ Windows Phone ngày ấy thì không đủ sức thuyết phục số đông người dùng. Chỉ còn tồn đọng một số điều mình chưa thích lắm và cụ thể nhất là phần upload trên Facebook đôi khi mình cảm thấy nặng nề chậm chạp so với Android, và hy vọng thời gian tới những hạn chế như thế này sẽ sớm được khắc phục.

4. BinhDa thường làm gì trên Nokia Lumia 930 này?

Mình thường sử dụng nhiều nhất là cái camera cho việc chụp hình và quay phim mặc dù mình không phải là dân săn ảnh chuyên nghiệp, nhưng mình không hiểu lý do gì mình cứ cầm Nokia Lumia 930 lên là đi tới đâu có cảnh đẹp là phải làm vài tấm hình kỉ niệm. Thời gian sau này khi mình sử dụng Nokia Lumia 930 thì mình đã bắt đầu cảm thấy yêu thích việc chụp hình hơn xưa, khi mà chất lượng ảnh chụp đã vượt qua sự kì vọng mà mình đã đặt ra. Rồi bây giờ mình cũng đang tập tành học hỏi cách chụp hình làm thế nào để khai thác hết những khả năng mà một siêu phẩm về camera có thể làm tốt nhất cho mình cũng như sẽ giúp mình giữ lại những khoảnh khắc đẹp của cuộc sống này.

Tiếp theo là Facebook (mặc định có sẵn trên máy) thì theo nhận định của mình nó không được như Facebook ở Android, bởi vì mình upload hình lên Facebook qua Nokia Lumia 930 trên Windows Phone 8.1 không nhanh bằng trên Samsung Galaxy S4 trên Android 4.4.2. Cảm giác như smartphone Nokia Lumia 930 này không “hòa hợp” lắm với Facebook này, điều này thì mình đang chờ đợi thêm thời gian nữa sẽ xem coi nó có ổn hơn không. Phải chăng là Facebook này do bản thân Microsoft tự phát triển nên tính tương thích và ổn định chưa được cao nên ở thời điểm này thú thực là mình toàn dùng kiểu đăng hình trung gian qua một dịch vụ hỗ trợ khác thay vì đăng hình trực tiếp lên Facebook.

Những lúc mệt người cần thư giãn thì mình cũng tranh thủ nghe nhạc MixRadio với phần chọn lựa ca sỹ theo ý mình và phần hòa nhạc là theo sự sắp xếp của chương trình, điều này cũng làm mình cảm thấy sự mới lạ mà bấy lâu nay mình toàn chọn list nhạc và nghe theo list của mình. Mình có thói quen nghe nhạc xưa hoặc những bản nhạc từ thời năm 199x để ôn lại kỉ niệm thời còn trẻ với những ca khúc đã in sâu trong tâm trí với nhiều sự kiện khác nhau đã trải qua trong đời mình.

MixRadio trên Nokia Lumia 930.

Các ứng dụng và trò chơi khác mình có cảm nhận rằng Windows Phone chỉ đáp ứng cho mình khoảng 85% ứng dụng và trò chơi mà thôi, nhưng điều đáng khen là hầu như các thứ ấy thì đã không có mà thôi nhưng khi đã có rồi thì khi cài đặt xong mở lên sử dụng và chơi trò chơi rất đẹp và mượt mà.

5. Bộ ứng dụng mặc định có sẵn trên Nokia Lumia 930 như thế nào?

Rất thú vị yêu thích các ứng dụng tính năng mặc định ấy bởi vì những người sử dụng đòi hỏi tính năng bảo mật thông tin cao như mình, rất hạn chế việc cài thêm các ứng dụng trò chơi khác yêu cầu tài khoản này nọ. Do đó việc được trang bị sẵn và tối ưu luôn cho máy sẽ là các ứng dụng ổn định và bảo mật và yên tâm hơn vì sự đồng bộ hỗ trợ qua lại giữa các ứng dụng ấy. Bộ Office này như bản thu gọn dành cho người dùng văn phòng nhập liệu tính toán số liệu thuyết trình tương tự như bộ Offcie trên máy tính, còn các ứng dụng như Skype và LINE (tích hợp thêm) thì phục vụ cho công việc nghe gọi nhắn tin miễn phí qua mạng WiFi/3G.

6. Những tiện ích mà tôi cảm thấy hào hứng.

Đó là tính năng “Tìm WiFi gần kề” để những cá nhân thường xuyên hay di chuyển như mình nắm được các vị trí có chia sẻ WiFi miễn phí, được cộng đồng bạn bè dân cư mạng chia sẻ lại qua tính năng mới nhất của Nokia Lumia trên Windows Phone 8.1 mới nhất.
    Ở bài viết trước mình có bài giới thiệu về tính năng này rồi nên mình chỉ nhắc lại một chút trong phần nhỏ này mà thôi, bởi những lợi ích mà nó mang lại cho người dùng. Bởi vì hầu như ai cũng mong muốn khi đi công tác xa hay đi chơi du lịch “bụi” như mình, thì được dùng WiFi miễn phí và nắm được bản đồ những điểm gần chỗ mình đang đứng thì quá tuyệt vời rồi đúng không nào?

Lumia930 (FILEminimizer).jpg
    Bản đồ WiFI "miễn phí" gần địa điểm mình nhẩt trên Nokia Lumia 930.

Nhận xét.

Nếu bạn nào mà đang dùng một sản phẩm phân khúc tầm trung và cận cao ở nền tảng khác như Android mà trải nghiệm thêm một sản phẩm như Nokia Lumia 930 thì sẽ cảm thấy rất thú vị bởi điểm mạnh về camera và độ mượt mà trên HĐH Windows Phone này. Mặc dù sẽ bị cảm giác “thiếu thốn” một chút những cái đang có trên Android mà qua Windows Phone thì lại không có, nhưng mình nghĩ rằng điều ấy cũng không quá khó chịu lắm khi mà theo thời gian mình nghĩ rằng nó cũng sẽ tốt hơn và quan trọng nhất là tại thời điểm hiện tại thì với một thiết kế rất đẹp và một camera thật hoành tráng đi kèm một nền tảng mượt mà thì cũng đủ làm người dùng cảm thấy tự tin với em nó.

Bài viết và hình ảnh.
    BinhDa - GSM.VN
    ChiêuTrúc and 0936262616 like this.

2. 0936262616

0936262616 Thành viên

Được Like:
    23
    Phần cứng quá ngon nhưng phần mềm vẫn là 1 rào cản đối với cá nhân sử dụng như mình.thật tiếc
  3. lahuong1

lahuong1 Thành viên

Được Like:
    0
  4. thientam09

thientam09 Thành viên

Được Like:
    2
    Đồng quan điểm với bác.